Author Topic: Tạo USB Hiren’s Boot 100% thành công theo hướng dẫn từ trang chủ Hiren!  (Read 144833 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline hoian

• Why?
  • Administrator
  • Our Friends
    • Nguoihoian's Community
Bài này mình làm mẫu trên USB 4Gb và Hiren's Boot mới nhất down từ 9down.com, các bạn dùng phiên bản khác thì tìm trên google hay đâu đó về làm tương tự hén.

Nào cùng bắt đầu:

B1: Kết nối USB với máy tính

B2: Download file usb_format và Extract file ra:

Link download usb_format:

http://www.hiren.info/download/freeware/usb_format.zip

hoặc

dOWNLOAD USB_Format tại đây

Chạy chương trình này lên với giao diện như sau: (với Windows VistaWindows 7 tùy trường hợp, các bạn phải Click phải vào file usb_format.exe chọn Run as administrator rồi làm theo hướng dẫn)

Chọn ổ đĩa cần format (1): nếu có nhiều ổ usb đang cắm vào máy hoặc nhiều ổ cứng trên máy, các bạn chú ý chọn chính xác ổ usb muốn làm boot, không thì toi cơm  :o

Chọn file system là Fat 32 (2), đặt tên ở Volume Label ví dụ: BOOTCD_USB, sau đó Start (3) như hình trên để format ổ USB BOOT.

B3: Download file sau rồi giải nén được thư mục grub4dos, sau đó chạy chương trình grubinst_gui.exe trong thư mục đó (Với Windows Vista và Windows 7 cũng thao tác giống file usb_format.exe) rồi làm theo hình hướng dẫn:

Link down Grub4dos:

http://www.hiren.info/download/dos-files/grub4dos.zip

hoặc

Download Grub4Dos ở đây

(1) Chọn ổ USB cần làm Boot, (2) Click Refresh nếu phần Part List không có gì, (3) nếu có chọn Whole Disk (MBR) như trong hình, (4) Install để tiến hành cài đặt.

Sau khi Click Install để cài đặt sẽ có một cửa sổ Command Prompt hiện ra báo Install Success (đã cài đặt thành công), các bạn nhấn Enter để thoát khỏi chương trình.

Vào nơi giải nén file Grub4dos.zip vừa Down về khi nãy, Copy các file sau: grldr menu.lst vào USB BOOT của bạn.

B4: Tìm và download file ISO của Hiren's Boot ra: (vào Google mà search Hiren Boot nhá)

Một số phiên bản Hiren's Boot có trên 9 Down ở đây

Các bạn dùng WINRAR hoặc UltraISO tùy ý, giải nén file ISO của phiên bản vừa download về rồi Copy Folder HBCD và file autorun.inf vào USB BOOT của bạn.

USB của bạn sẽ có các file như sau:

B5: Reset lại máy, vào BIOS Setup thiết lập First Boot là USB Flash Disk sau đó nhấn F10 để Save và khởi động lại để Boot vào USB Hiren’s Boot. (cái này tùy vào main board có support USB Boot không nữa nhá, thông thường các main đời mới giờ có hết, các main cũ thì bó hand)

Sưu tầm + Chỉnh sửa
« Last Edit: March 05, 2012, 08:30:42 PM by hoian »
To be or not to be ...

Diễn đàn Người Hội An - Cộng đồng Người Hội An

ca xau

• Guest
sao mình tải cái phiên bản đầu tiên phần file system cua  mình ko có FAT32 mà là NTFS

ca xau

• Guest
mình tải cái phiên bản đầu tiên về phần file system  của mình ko phải nhu vậy mà là NTFS mong bạn chỉ cho

Offline hoian

• Why?
  • Administrator
  • Our Friends
    • Nguoihoian's Community
bạn đã chọn (1) chọn ổ USB của bạn chưa? nếu đã chọn rồi sau đó qua bước (2) chọn Fat32 từ drop down menu trong hình? mình chưa gặp trường hợp nào chỉ có NTFS format cả? bạn thử chọn lại xem
To be or not to be ...

TNQ

• Guest
:wink:  :wink:  :wink:     http://vn.360plus.yahoo.com/sotroidadinh_anhyeuem41/article?mid=8

các bác vào đây làm thử đi tui làm dc rồi pos lên nè
làm xong bỏ thêm cái HBCD zô nữa là đc rồi
chúc thành công   :P